Mahimmanci don ilimin tushen aikin

aikin tushen ilmantarwa

Ilimin tushen aikin yana da ƙarin mabiya a makarantu saboda gaskiyar cewa yawancin kwararru sun fahimci mahimmancin sa ga ɗalibai, da kyakkyawan sakamako da aka samu akan matakin ilimi, na sirri da na motsin rai. Ilmantarwa kan aiki sabon salon ilimi ne kuma ba zamu iya musun cewa yana da tasiri ba.

Wannan nau'in ilmantarwa ya dogara ne akan komai akan ɗalibin shine wanda yake da iko akan abin da ya koya kuma, mafi mahimmanci, wannan ƙwarin gwiwa baya raguwa kwata-kwata a cikin aikin. Cewa ɗalibi yana da kwarin gwiwa game da wani fanni don koyo wani abu ne da zai sanya shi zama mai bincika sabon ilimi.

Malaman makaranta da furofesoshi dole ne su bi mafi ƙarancin abubuwan da aka tsara a cikin tsarin karatun wanda doka ta kafa, amma akwai 'yanci don zaɓar batutuwan. Malami zai iya zaɓar jigo don ilmantarwa na tushen aiki, ɗalibai za su iya zaɓar wasu kuma a wasu lokuta yana iya zama yanke shawara ta haɗin gwiwa tsakanin ƙwararru da ɗalibai ... Amma bukatun da bukatun ɗalibai - rukuni-rukuni- dole ne a girmama su koyaushe. Bugu da kari, dole ne a yi la'akari da cewa taken da aka zaba dole ne ya karfafa daliban, cewa yana sha'awar su sannan kuma koyaushe yana da manufar ilimi.

A ƙasa zan sanya muku wasu mahimman fannoni waɗanda ya kamata a kula da su yayin haɓaka aikin koyo kan aikin a aji.

Zaɓi batun

Taken da aka zaba shine kashin bayan aikin. Wajibi ne a zaɓi batun da yake mai da hankali kan gaskiyar, wanda ke da ƙimar ilimi kuma hakanan yana iya haɓaka manufofin aiki a tsawon karatun. Ya kamata ɗalibai su gano abin da iliminsu na farko kan batun kuma don haka suyi tunani game da abin da suke son ƙarin koyo game da su. Wannan zai ba su damar kirkirar tunani don bincika abin da suke son koyo, da gano irin dabaru ko hanyoyin koyo da za su yi amfani da su don fara abubuwa.

aikin tushen ilmantarwa

Kafa ƙarshen burin

Idan ana iya haɗa batutuwa daban-daban a cikin aikin, da kyau mafi kyau, saboda ta wannan hanyar zai yiwu a ga yadda za a iya shigar da batun a cikin yankuna da yawa. Kari kan hakan, wannan zai ba daliban damar iya gano manufofin manhaja don yin aiki a kansu kuma sama da duka, a sanya su a hade. Duk manufofin da ayyukan da za'a aiwatar dole ne su kasance da alaƙa da batun.

Ayyuka

Zai zama dole ne a samar da ayyuka daban-daban da za a aiwatar don tabbatar da cewa sun cimma manufofin da aka kafa. Hakanan yakamata ayi la'akari da cancantar da za'a bunkasa da kuma yadda ake gudanar da ayyukan: bango, katunan, kamfen, wasan kwaikwayo, bincike, samfuri, bidiyo, maɓallin ƙarfi don bayyana shi ... nau'in ayyukan za a iya aiwatarwa. Yana da ƙari, Manufa ba za ta zaɓi aiki guda ɗaya ba, amma don zaɓar da yawa daga cikinsu don aiwatarwa kuma ta haka ne cimma wasu manufofin da aka kafa. 

Kirkirar kungiyoyi ko kungiyoyi

A cikin ilmantarwa na aikin, gasa dole ne ta zama sifiri. Ofaya daga cikin manufofin shine aiki akan haɗin kai da ƙwarewar zamantakewa. Saboda haka, ya zama dole ƙungiyar ta kasance tsakanin ɗalibai uku zuwa huɗu kuma su kasance ƙungiyoyi daban-daban. Ta wannan hanyar, kowane memba na ƙungiyar zai sami damar taka rawa kuma zai ji da muhimmanci da amfani ga kowane aiki da za'ayi cikin aikin. Idan ɗalibai basu san yadda ake tsara matsayi ba, ya zama dole malami yayi musu nasiha da jagora. 

aikin tushen ilmantarwa

Shiryawa da kimantawa

Da zarar an yi la'akari da duk abubuwan da ke sama, ya zama dole a kafa tsari tare da aikin da ayyukan da za a aiwatar. Ta wannan hanyar, ɗalibai za su iya koyon tsara aikinsu, lokaci da tsarin abin da za su yi bisa ga jadawalin da iyakance lokaci.

Da zarar an gama aikin, yana da mahimmanci a kimanta dukkan aikin, duba abin da ya gudana daidai, abin da ya gaza ... cewa ɗalibai suna iya kimanta kansu da ayyukansu kuma wannan ta wannan hanyar, don aikin na gaba suna iya koyo daga kuskuren su da haɓaka waɗancan fannoni cewa watakila, ya kamata su ɗan goge kaɗan don inganta sakamakon.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.